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By Henry Mwangonde

| CCM presidential candidate Dr thn’Magufuli
yesterday promised to purchase eight fishing

ships if re-elected, aimed at modernizing the
industry, equip fishermen with technology to
harvest more and improve their lives.

Addressing a rally at Mwanakalenge grounds
in Bagamovyo, Coast region, he said that talks had
reached a good stage with the International Fund
for Agricultural Development (IFAD) to obtain a
grant for the purpose, noting also that four of the
ships will be stationed in Zanzibar.

“We are determined to improve the lives of
fishermen, thatis why we have putin place various
initiatives aimed at facilitating this because we
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‘ fhave their welfare at heart,” he declared.

- The government similarly plans to revive
the Tanzania Fisheries Corporation (TAFICO).
detailed to set up fish processing industries in
Bagamoyo and elsewhere, he said.

Dr Magufuli said the government has already
repossessed properties worth 118bn/- which
belonged to TAFICO and were grabbed by corrupt
individuals.

Back in May, the government enacted the Deep
Sea (Fisheries Management and De\‘elopmcnn
Act, 2020 envisaging the setting up of the Deep
Sea Fishing Authority.

The law was aimed at sorting out challenges in
the fishing sector, including illegal, unreported
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Imebainlaha farsa zilizopo
katika bldhan za npozi
na mboga katlka jumuiya
Myo ma kuonesha nehi
hizo ainapoleza mabilion;
ya fedha kuloka na kuzo-
rota kwa sekta hiyo,

Ripoti hiya iliyo-
tolewi kwa ushirikiano na
Taasisi ya GIZ ya ujenzi wa
mnrumru wa thamani katika
bidhaa zitokanazo na ngozi,
malunda na mboga katika
Jumuiya ya Afrika Mashari-
ki ilizinduliwa Oktaba 8,
mwaka huu,

Msimamizi wa Mradi
EABC, Sylvester Kimeu,
alisema ukanda huo una
utajiri mkubwa wa rasilimali
za bidhaa za ngozi ukiwa
na mifugo aina ya ngombe,
kondoo na mbuzi zaidi ya
milioni 188.1.

Alisema licha ya mahitaji
yasasa ya ukanda huo kwa
kila muwezi jozi 600,000 za
viatu vya kiwandani, lakiné
uzalishaji ni jozi za viatu
60,000 tu kwa mwezi.

Mkurugenzi Mtendaji
wa EABC, Dk Peter Mathuki
alisema sekta ya ngozi
imeendelea kushuka kwa
muda mrefu kutokana na
uwapo mkubwa wa viatu
vyamitumba kutoka nje ya
ukanda huo.

“Uagizaji wa viatu vya
mitumba una gharama za
chini kuliko gharama za uza-
lishaji kwa wazalishaji wa
ndanl na hivyo kupunguza
soko katika sckta hiyo am-
bayo bado haijapata fedha za
kutosha,” a¥sema Mathuki,

Ripoti hiyo inaonesha
kuna fursa kubwa ya ku-
ongeza ukuaji wa uchumi
kupitia kilimo cha bustani,
kwani usafirishaji wa bidhaa
za mboga na matunda bado
ni kwa kiasi kidogo.

"Kama ilivyoelezwa,
wakulima wengi wana fedha
chache kwa ajili ya kununua
pembejeo huku ukosefu wa
vifaa vya usindikaji karibu
Na Vyanzo vya mazao yao
pla umezuia EAC kunufaika
kikamilifu na sekta hiyo.

“Miundombinu inayo-
faa kwa tiuzaji na uhifadhi
baada ya kuvuna unaweza
kupunguza hasara ambazo
wakulima wa bustani wa-
nakabiliwa nazo,” alisema
Mathuki.

Ripoti hiyo inapendekeza
serikali za nchi wanachama
wn EAC kusitisha ushura
wa kuagiza na ushuru wa
ongezeko La thamani kwenye
mbegu na miche inayoim-
pizwa kutoka njo pamaoja na
pembejea nylnglne.
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Na MWANDISHI WETU, xinga

HAMA Cha Wafugaji Tanzania (CCWT)
c imelitaka Shirika 1a Hifadhi éa Taifa

WTanzania (TANAPA), kuacha mara
moja kuwabughudhi wananchi wa Kijiji
cha Mkata, kilichopo Wilaya ya Mkinga,
mkoani Tanga, kwa kuwa Hifadhi ya Taifa
ya Mkomazi haipo kwenye wilaya hiyo.

Januari 15, mwaka huu, Rais Dk. John
Magufuli, aliagiza kusitishwa mara moja
kwa zoezi la kuvindoa vijiji na vitongoji
vinavKodaiwa kuwepo kwenye maeneo ya
hifadhi.

Kauli hiyo ilitolewa na Mwenyekiti
wa CCWT, jeremia Wambura, baada ya
kuwatembelea wafugaji hao na kumweleza
adha kubwa wanayoipata kutoka kwa
askari wa TANAPA, ikiwemo kuwachapa

viboko wanapokwenda kuchota maji na
kutoza faini mifugo kinyume na utaratibu.-

“Mpeleekeni salamu zangu Kamishina
wa Uhifadhiwa TANAPA kwamba, aheshimu
tamko la Rais Magufuli, alilolitoa Januari
15, mwaka huu, kwamba wananchi wote
wanoishi jirani na hifadhi za taifa na mapori
tengefu, wasibughudhiwe na mtu Yeyote.
Kwa kuwa Rais hajatoa tamko lingine,
hakuna mtu yeyote mwenye mamlaka ya
kubughudhi wananchi,"alisema Wambura.

Alisema wafugaji hao wamemjulisha
kuwa, aliyekuwa Naibu Waziri wa Maliasili

na Utalii, Costantine Kanyasu, alifanya
ziara katika kijiji hicho na kuagiza uongozi
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wa TANAPA, utumie busara ya kuwaacha
wafugaji hao waendelee kutumia maji
hayo ya mabwawa kwa ajili ya matumizi ya
nyumbani na mifugo ili isife kwa kukosa
maji, lakini bado hawatekelezi maagizo
hayo.

"Nikiwa kiongozi wa wafugaji, siwezi
kukubali kuona wafugaji wanabughudhiwa,
hasa wale wanaokaa kwenye maeneo
ya vijiji, kwa tamko la Rais Magufuli la
Januri 15, mwaka huu. Hivyo ninakuagiza
Mwanasheria Mkuu wa CCWT, umwanaikie
kamishina huyo wa TANAPA, barua ya
kumtaka aheshimu tamko la Rais hadi
hapo atakapotoa tamko jingine," alisema
Wambura.

Alisema ametembelea kwenye Vijiji
wa wafugaji vinavyozuguka hifadhi
hiyo katika  Mkoa wa Kilimanjaro, hasa
wilaya za Same na Mwanga na baadaye
Mkinga, iliyopo mkoani Tanga na kwamba,
hajaona mnyama yeyote, hata sungura
katika maeneo hayo ya vijiji vya wafugaji,
ambavyo vinapata adha kubwa ya mifugo
ao kukamatwa na kutozwa sh. 100,000

a kila mfugo.

Wambura, alitumia fursa  hiyo
kuwaomba wafugaji hao kuendelea kuwa
na imani na Chama Cha Mapinduzi (CCM),
ambacho llaniyake inatekelezwa na Oktoba
28, mwaka huu, wawapigie kurawagombea
wa CCM, ili kero zao aziwasilishetl}wenye
serikali ya viongozi sikivu na makini.
Wakizungumza na Uhuru, baadhi ya
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wananchi hao, ambao ni wafugaii, walisema
kabla ya mpaka wa hifadhi hiyo kuhakikiwa,
eneo la mabwawa ya asili lilikuwa sehemu
a eneo la kijiji, lakini mipaka hiyo mipya
imeingiza mabwawa hayo ndani ya eneo la
hifadhi, haliinayowapa adha kubwa kupata
maiji ya matumizi ya nyumbani na mifugo.

Agnes Mollel, ‘alisema wanawake
na watoto wanaokwenda kuchota maji
kwenye mabwawa hayo kwa ajili ya
matumizi ya nyumbani, wanakamatwa na
kuchapwa viboko na askari wa hifadhi
hi{o, hali inayowasababishia usumbufu
mkubwa .

Kwa upande wake, Teu Matagj,
alisema anamuomba Rais  Magufuli
kuwasaidia ili waondokane na adha ya
mifugo yao kukamatwa na kutozwa sh.
100,000, kwa mfugo mmoja, hali ambayo
imewasababishia ~ umasikini  mkubwa,
ikiwa ni pamoja na mchun%aji kukamatwa
na kupelekwa makao makuu ya hifadhi
hi?ro, yaliyopo Wilaya ya Same, mkoani
Kilimanjaro, bila uwepo wa taarifa yeyote
kwa viongozi wa wilaya ya Mkinga wala
familia.

Akijibu malalamiko ya wananchi hao,
Kamishina Msaidizi Mwandamizi wa
Mawasiliano TANAPA, Paschal Shelutete,
alikiri kuwepo kwa malalamiko ya wananchi
haa na kwamba, mgogoro wao unafanyiwa
kazi na Wizara ya Maliasili na Utalii kwa
kushirikiana na” uongozi wa serikali ya
mkoa wa Tanga.
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BIASHARA NA UCHUMI
KILIVIO® [0 o

*Magu yavuna
mafanikio

Na NASHON KENNEDY

KUNA msemo kuwa kilimo ni
uti Wa mgongo wa taifa lety,
Wakati kauli hiyo ikiclezwa
hivvo, wapo wanaodhani kuwa
kuwekeza kwenye kilimo ni
kujitakia balaa na kwamba
hakuna uhakika wa kuvuna kile
wanachotarajia,

Lakini kwa Halmashauci
ya Magu mkoani Simiyu, hali
ni tofauti kutokana na kupata
mafanikio makubwa kwenye
sckta hiyo na hivyo kuwa
miongoni nwa halmashauri
iliyowekeza kwenye kilimo
chenye tija.

Kama anavyoeleza
Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya hiyo, Lutengano
George Mwalibwa katika
mahojiano na gazeti hili hivi
karibuni wilayani humo.

Swali: Nini siri ya mafanikio
yenu katika sekta ya kilimo?

Jibu: Mafanikio yetu
Ywenye sekta ya kilimo katika
halmashauri yetu yamctokana
na halmashauri kutekeleza
vyema maclekezo ya ilani
ya uchaguzi ya Chama Cha
Mapinduzi (CCM) katika
kipindi cha miaka mitano
ilivopita na kukifanya kilimo
kuwa cha kisasa zaidi, cha
kibiashara na chenye tija kwa
wananchi. )

Zaidi ya asilimia
90 ya wakazi wa Magu
wanajishughulisha na kilimo
cha mazao ya biashara na
chakula kama shughuli yao kuu
ya kiuchumi, ambayo kijiografia,
wilaya yetu ina enco lenye
ukubwa wa kilometa za mraba
2,671, ambapo kati ya hizo,

kwen_ye kilimo,
uvuvi na utalii

I\'Elm.mm 22 minala 1,551 ni maji
na kilomita 1,120 ni nehi kavy
.qnl_\_:l_m zimalaa kwa shughuli
za kilimo. Ardhi yetu na rutuba
nahali ya hewa ni nzei yenye
mvua 2z kutosha kustaisha
mazao ya chakula na biashara
yaaina mbalimbali,

Swali: Vipi kuhusu
upatikanaji wa pembejeo kwa
wakulimar Hali ikoje?

Jibu: 11§ kuimarisha
upntik;ll'l;l'{i wa pembejeo zi
zana za kilimo ili kuongeza
tija na uzalishaji kwa kuzingatia
matumizi ya teknolojia
{n kisasa, hususan katika
xuboresha mifumo ya utoaji
wa ruzuku na pembeijeo,
tumewaungamsha wakulima
wetu na Benki ya Kitimo na
taasisi nyingine za tedha, na
upatikanaji wa pembejeo kwa
sasa umeongezeka maradufu.

Matumizi ya mbolea kwa
wakulima yameongezeka
kutoka tani 50,000 mwaka 2015
hadi kufikia tani 150,10-0 kwa
mwaka huu, mbolea za viwanda
kutoka tani 2000002013 hadi
tani 32,242(2020).Kwa upande
wa mbegu za mazao ya chakula,
upatikanaji wa mbegu hizo

- umeongezeka kutoka tani

1000 (2015 hadi kufikia tani
1,521,881 kava mwaka huu na
mbegu za mazao ya biashara
nazo zimeongezeka kutoka tani
25,025 mwaka 2015 hadi kufikia
tani 30,46 kwa mwaka huu.
Kwa upande wa viuatilifu,
vimeongezeka kutoka lita
45000 mwaka 2015 hadi
kulikia lita 30,446 kwa
mwaka huu na zana za kilimo,
majembe ya kukokotwa na
ng'ombe yameongezeka
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Mkurugenzi Mtendaji, Lutengano George Mwalibwa

kutoka 1L426(2015) hadi kufikia
12.797na pia idadi ya wakulima
waliounganishwa na Benki ya
Kilimo imeongezeka hadi kufikia
watkulima 120 katika kipindi
hicho. Aidha idady ya wakukima
waliopata mafunzo imeongezeka
kutoka waku¥ma 320 kwa mwaka
2015 hadi kufikia wakualima
1,599 kwa mwaka huu. haya ni
mafanikio makubwa naliyopata
Katika sekta ya kilimo katika
halmashauri yetu.

Swalizl lali ikoje kwa upande
wil sekta zauvavi na kilimo?

Jibu: Kava upande wa sckta
2 mifugo na uvuvi, sckta hizo
zimeimarishwi vyema, lengo
likiwa ni kuongeza kipato kwa
wafugaji na wavuvi il nao
waweeze kutoa mehango wao
kwenye pato la mkoa Mfano
Katika kipindi cha miaka
kitano iliyopta, tumeboresha
miundombinu ya mitugo ambapo
malambuo 13 yamejengwa,
majusho via kuogeshea mifugo
21 yamejengwa, tumeonge za
minada ya milugo kutoka
ninada mmaoja hadi minne,
shamba darasa moja hadi 8
sanjari na hujenga vituo viwali
vya ubamilishayi mifugo na pia
tumeongeza maafisa ugani ngazi
za kata ma vijiji kutoka 30 mwaka
2013 hadi kulikia 412 kwa mwika
huu.

Swali: Hali ya udhibiti wa
uvuvi haramu ikoje katika
halmashauri yako?

Jbue Tumesimam kidete
katika kudbibui uvoyi haramu
ili uvuvi wa kuvua kisheria uwe
endelevy, ambapo daria za
udnbiti zinazotanywa na vikosi
vya udhibiti zimeongezeka
kutoka doria 18 mwaka 2015 hadi
kufikia dovia 192 hadi mwezd Juni
mwaka hiuu,

Idadi ya zana haramu
zilizokamatwa zimeongezeka
kutoka 3812015) hadi hufikia
zana 1700 mwaka hua zikiwa
na thamani ya Sh 351.7
i watuhumiwa wa uvuvi
haramu nao wameongezeka
kutoka 14 mwaka 2015 hadi
kufikia 80 kwa mwaka huu na

7 S W T T

tunaendelea kuwadhibith kwa
kutumia vikosi vya dorka.
Aidha idadi ya nyavu z
kokor 7ilipunpua kutoka 350
hadi kubkia 250 ka mwaka hua
na timba zikiongezeka kutoka

tunayokabiliana nayo katiks

udhibiti wa uvuvi haramu ol
gharama kubwa za uendeshaji
wa doria, ukosefi wa vitendea

ulinzi na kukosa ushirikiano

Swaliz Vipi kuhusu mali 2
yako?

[ibu: Kama halmashauri,
iliyoclekezwa kwenye ilani

kuendeleza mali asili zilizoko

taifi kwa ujumla, ambayo pia

wananchi wetu.

ni pamoja na kuwahinmasisha
wananchi wetu kutembelea
vivutio vya utalii wa ndani
kwa kuweka mazingira

hiyo ya uialii.
Tumewapitia wananchi

climu iliyowalinya kuwa

na mwamko mkubwa wa

vy utalii vilivyo kwenye

Makumbusho ya Wasukuina

va Bujara, idadi ya watu

wialiotembelea makumbusho

hayo imeongezeka kutoka
5446 mvwnka 2005 hadi kufikia
32,500 kwa mwika huu na
Makumbusho ya kihistoria ya
Kageye idadi hive imeonpezcka
katika kipindi licho kutoka 2,158
hadi 15670,

Tumeongeza piaenco la
kupanda miti kutoka hekta
S08.22005) hadi kufikia hekta
3,347 kwa mwaka huu, sanjari
na kuongezeka kwa idadi ya
miti ilivopandwa kutoka miti
25 L107(2015) hadi kufikia jumla
F miti Lo73, 718 (2020) na
caitanya Wilaya ya Magu kuwa
ya kijini

Swali: Una wito ganji
kwa wananchi na wadia wa
miaendeleo kwa ujumla?

Jibu: Nitoe rai kwa wananchi
waendelee kuvitembelea vivutio

mbalimbali vya ulalii tulivyo
mavyo katika halmashaurd yetu,
Takini pin wawe mabalozi wazuri
Kwa wageni wa ndani nacwale
wa kutoka nje ya halmashaurn
yetu katika kuvitangaza
vivatio mbalimbali vya utalit
tulivyo navyo na kuiswezesha
halmashauri kupata mapato
yatakayorudh katika kutekeleza
mirndi mbalimbali ya kijamii
inayorahisisha ukuai wao

kiuchumi knzizia kipato chamitu |

mmwoj milia, kava, mitaa, Kijiji
na tail kwa ujumla.

Miradi hiyo ni pamoja na
ujenzi wa miundombinu imara

Kazi boti ukosefu wa mafuta na

lengo likiwa ni kukuza utalii na

falmashauri yetu. Kwa mfano,
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timba 250 hadi 750. Changamoto

balna ya wananehi i watendajl
wachache wa Serikali,” nn;_mlc%.:a.
ili
na utalii, hali ikoje kalika wilaya

tumeendelea na mikakati kadhaa

wilayani Magu. Nikiri kuwa utalii
ni miongoni mwa sckta muhimu
zinazochangia kwa kiasi kikubwa
kwenye pato la wilaya, mkoa na

imetumika katika kutoa ajic kwa

Mikakati tunayoendelea nayo

yatakayowawcezesha wawekezaiji
wa ndani kuendeleza biashara

kutemhelea vivutio mbalimbali

ya barabara, vjenzi wa vite vya |

alya, miundombinu ya climu
na maji kwa ajili va ustawi wa
naisha yao na macndeleo,
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